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Mafanikio ya ajenda ya Serikali Mtandao hayawezi kupatikana 
kupitia taasisi moja pekee; yanahitaji mshikamano, ushirikiano 
wa karibu wa wadau wote, na uwajibikaji wa pamoja kuanzia 
hatua za upangaji, utekelezaji hadi ufuatiliaji wa miradi ya 

TEHAMA katika taasisi za umma.

Tarehe 17 Februari, 2026 AICC

Dkt. Mussa Kissaka
Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi e-GA

Nukuu ya Mwenyekiti wa Bodi
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Kwa niaba ya uongozi na 
wafanyakazi wa Mamlaka 

ya Serikali Mtandao (e-GA), 
napenda kutoa shukrani zangu 
za dhati kwa washiriki wote 
waliohudhuria na kuchangia 
kwa namna mbalimbali 
katika mafanikio ya Kikao Kazi 
cha 6 cha Serikali Mtandao, 
kilichofanyika Februari 17 – 19, 
2026 jijini Arusha. Mawazo yenu 
ya kujenga pamoja na uzoefu 
mliochangia, umeongeza 
thamani kubwa katika 
juhudi zetu za kuendeleza 
na kuimarisha utekelezaji wa 
jitihada za Serikali Mtandao 
nchini.

Kikao kazi hiki kimekuwa 
jukwaa muhimu la 
kubadilishana uzoefu, kujadili 
changamoto na fursa, 
pamoja na kuweka mikakati 

madhubuti ya kuboresha 
matumizi ya TEHAMA 
katika utoaji wa huduma za 
umma. Kupitia mijadala na 
mapendekezo yaliyotolewa, 
tunaendelea kujenga msingi 
imara wa kuhakikisha kuwa 
huduma za serikali zinakuwa 
bora zaidi, zenye ufanisi, uwazi 
na zinazowafikia wananchi 
kwa urahisi zaidi.

Mamlaka inaendelea 
kujipanga kuimarisha 
mifumo ya kidijitali Serikalini, 
kuongeza ushirikiano kati ya 
taasisi za umma na binafsi, na 
kuhakikisha kuwa sheria na 
miongozo ya Serikali Mtandao 
inatekelezwa kwa ufanisi. 
Aidha, tutaendelea kuwekeza 
katika ubunifu, kujenga 
uwezo wa rasilimali watu, na 
kuboresha miundombinu 

ya TEHAMA ili kuendana na 
mahitaji ya sasa na ya baadaye 
ya huduma za serikali.

Napenda pia kutoa shukrani 
za pekee kwa wadhamini 
wetu 50 ambao wamechangia 
kufanikisha kikao kazi hiki. 
Mchango wenu umeonyesha 
dhamira ya pamoja ya 
kushirikiana na serikali katika 
kuimarisha matumizi ya 
teknolojia kwa maendeleo ya 
taifa. Naomba kuwatambua 
wadhamini wakuu kumi 
na tatu (13) ambao ni; 
Taasisi ya Moyo ya Jakata 
Kikwete (JKCI), Kampuni 
ya Yas, SOFTNET, SOPHOS, 
Tume ya Maendeleo ya 
Ushirika (TCDC), Wizara ya 
Mawasiliano na Teknolojia, 
Mamlaka ya Udhibiti wa 
Ununuzi wa Umma (PPRA), 
Shirika la Mendeleo ya Petroli 
Tanzania (TPDC), Hifadhi za 
Taifa Tanzania (TANAPA), 
Shirika la Mawasiliano 
Tanzania (TTCL), Bodi ya 
Sukari, Kampuni ya Simu za
Mkononi VODACOM na 
Benki ya NMB. 

Kwa mara nyingine tena, 
nawapongeza washiriki 
wote kwa kujitoa kwenu na 
ushiriki wenu wenye tija. 
Tunaamini kuwa mawazo na 
maazimio yaliyofikiwa katika 
kikao hiki yatakuwa chachu 
ya kuendelea kuboresha 
utekelezaji wa jitihada za 
Serikali Mtandao na kutoa 
huduma bora zaidi kwa 
wananchi.

Asanteni sana kwa ushirikiano 
wenu, na tunatarajia 
kuendelea kushirikiana nanyi 
katika hatua zinazofuata 
za utekelezaji wa ajenda ya 
Serikali Mtandao.

Shukrani kwa Washiriki wa Kikao 
Kazi cha 6 cha Serikali Mtandao

Ujumbe wa Mkurugenzi Mkuu

Mhandisi Benedict Ndomba
Mkurugenzi Mkuu e-GA
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Maazimio ya Kikao Kazi cha 6 cha 
Serikali Mtandao Msingi Imara wa 

Serikali ya Kidijitali

Kikao Kazi cha Sita cha Serikali 
Mtandao kimehitimishwa kwa 

maazimio muhimu yanayolenga 
kuimarisha matumizi ya Teknolojia 
ya Habari na Mawasiliano (TEHAMA) 
katika taasisi za umma. Maazimio haya 
yanaweka mkazo katika ushirikiano, 
uwajibikaji, usalama wa mifumo 
pamoja na matumizi bora ya rasilimali 
za TEHAMA ili kuboresha utoaji wa 
huduma kwa wananchi.

Moja ya maeneo yaliyopewa 
kipaumbele ni kuimarisha ushirikiano 
kati ya taasisi za umma, taasisi za elimu 
ya juu na sekta binafsi. Ushirikiano 
huu unatarajiwa kusaidia kuhakikisha 
matokeo ya tafiti na ubunifu katika 
TEHAMA yanatumika kwa vitendo 
katika kuboresha huduma za serikali 
na kuongeza ufanisi katika utendaji wa 
taasisi za umma.

Aidha, kikao hicho kimesisitiza 
umuhimu wa usimamizi madhubuti 
wa mikataba ya ununuzi wa rasilimali 
za TEHAMA. Usimamizi sahihi wa 
mikataba utasaidia kuhakikisha kuwa 

uwekezaji unaofanywa na 
Serikali katika teknolojia 
unaleta thamani halisi na tija 
kwa taifa, huku ukipunguza 
hatari ya matumizi yasiyo na 
ufanisi wa rasilimali za umma.

Katika zama za ongezeko 
la matumizi ya mifumo ya 
kidijitali, usalama wa mifumo 
na miundombinu ya TEHAMA 
umepewa uzito mkubwa. 
Taasisi za umma zimetakiwa 
kuzingatia kikamilifu 
miongozo ya usimamizi wa 
usalama wa Serikali Mtandao, 
pamoja na kuwajengea 
uwezo watumiaji na maafisa 
TEHAMA kupitia mafunzo ya 
mara kwa mara ili kukabiliana 
na changamoto za usalama 
wa mifumo.

Maazimio hayo pia 
yanasisitiza umuhimu wa 
taasisi za umma kuimarisha 
mifumo ya usimamizi wa 
TEHAMA ndani ya taasisi zao, 
ikiwemo kuhakikisha Kamati 
za Kitaasisi za Uendeshaji wa 
TEHAMA zinafanya vikao kwa 
wakati na kuwasilisha taarifa 
zake kwa Mamlaka ya Serikali 
Mtandao (e-GA) kwa mujibu 
wa sheria na taratibu zilizopo.

Sambamba na hilo, taasisi za 
umma zimetakiwa kuchukua 
hatua za haraka kufanyia kazi 
ushauri na mapendekezo 
yanayotolewa kuhusu 
vihatarishi au mapungufu 
katika mifumo ya TEHAMA 
kutoka taasisi za usimamizi 
na ukaguzi kama vile e-GA, 
Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali 
(CAG), Ofisi ya Mkaguzi Mkuu 
wa Ndani wa Serikali (IAG) 
na mamlaka nyingine za 

serikali. Hatua hii inalenga 
kuimarisha uwajibikaji 
na kupunguza hatari 
zinazoweza kuathiri mifumo 
ya serikali.

Vilevile, kikao kimehimiza 
taasisi za umma kufanya 
tathmini na kuainisha 
rasilimali zote za TEHAMA 
zilizopo, ili kuhakikisha 
zinatumika kwa ufanisi zaidi 
na kuendelea kuongeza 
thamani katika utoaji wa 
huduma za serikali. Hatua 
hii itasaidia kuimarisha 
matumizi bora ya rasilimali 
zilizopo na kuepuka 
matumizi yasiyo ya lazima ya 
fedha za umma.

Hatimaye, kikao hicho 
kimesisitiza umuhimu wa 
kuwajengea uwezo Maafisa 
TEHAMA mara kwa mara ili 
waweze kuendana na kasi 
ya mabadiliko ya teknolojia 
duniani. Uwekezaji katika 
rasilimali watu ni nguzo 
muhimu katika kuhakikisha 
mifumo ya Serikali Mtandao 
inaendeshwa kwa ufanisi 
na kuendelea kuboresha 
huduma kwa wananchi.

Kwa ujumla, maazimio ya 
Kikao Kazi cha Sita cha 
Serikali Mtandao yanaweka 
msingi imara wa kuendelea 
kuijenga Serikali ya Kidijitali 
yenye ufanisi, usalama na 
uwazi zaidi. Utekelezaji wa 
maazimio haya unahitaji 
dhamira ya pamoja ya taasisi 
zote za umma ili kuhakikisha 
teknolojia inatumika 
kikamilifu katika kuimarisha 
utendaji wa serikali na kutoa 
huduma bora kwa wananchi.

Tahariri

Bi. Subira Kaswaga
Meneja Mawasiliano e-GA
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Habari

Waziri Ridhiwani atoa 
tahadhari mashambulio
ya kimtandao

Waziri Ridhiwani atoa 
tahadhari mashambulio
ya kimtandao
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Habari

Waziri wa Nchi, Ofisi 
ya Rais, Menejimenti 

ya Utumishi wa Umma na 
Utawala Bora, Ridhiwani 
Kikwete(Mb), amewataka 
wadau wa Serikali Mtandao 
kuendelea kuchukua 
tahadhari za kulinda mifumo 
ya Serikali ili kuepukana na 
mashambulio ya kimtandao.

Waziri Ridhiwani pia 
amesisitiza umuhimu 
wa kuwajengea uwezo 
wataalamu wa TEHAMA 
ili kuendana na kasi ya 
mabadiliko ya Teknolojia.

Akifunga Kikao Kazi cha 
Sita cha Serikali Mtandao 
kilichofanyika kwa siku tatu 
jijini Arusha kuanzia Februari 
17-19, 2026 kilichoratibiwa na 
Mamlaka ya Serikali Mtandao 
(e-GA), Waziri Ridhiwani 
amesema ni lazima taasisi za 
umma ziweke kipaumbele 
katika usalama wa mifumo 
yao na kuwekeza zaidi katika 
mafunzo ya wataalamu.

Kikao hicho chenye  kauli 
mbiu ‘Kuboresha Utendaji kazi 
wa Serikali kwa Kuimarisha 
Utoaji wa Huduma za Umma 
kupitia Mifumo Salama na 
Jumuishi ya Serikali Mtandao’, 

kilihudhuriwa na wadau zaidi ya 1400 
kutoka taasisi mbalimbali.

“Moja ya changamoto 
kubwa tunayopata ni 
matishio ya mashambulio 
ya kimtandao, niwaombe 
muendelee kulichukulia 
jambo hili kwa umakini 
na kuwapa wataalamu 
wetu nafasi ya kuendelea 
kujifunza ili wawe mahiri 

zaidi”.

Ametahadharisha kuwa sekta ya 
TEHAMA hubadilika kwa kasi kubwa, 
hivyo bila uwekezaji katika maarifa 
mapya, wataalamu wanaweza 
kubaki nyuma na kuiweka Serikali 
katika hatari ya kiusalama.

Akitoa mfano wa kimataifa, Waziri 
Ridhiwani amesema baadhi ya 
nchi zimeanzisha mashindano ya 
kupima uimara wa mifumo yao 
kwa kuwahusisha wataalamu wa 
usalama wa mitandao (hackers) 
ili kubaini mianya ya kiusalama 
na kuifanyia maboresho kabla ya 
mifumo kushambuliwa.

“Nimeona baadhi ya nchi kama 
Indonesia, Dubai kunakuwa hata na 
mashindano ya mtu anatengeneza 
mfumo halafu anauweka hadharani 
na kuwakaribisha vijana ili wajaribu 
usalama wa mfumo huo, vijana 

hao wanaitwa ‘hackers’, 
wanajaribu kupenya kuona 
mfumo upo katika usalama 
gani na kupitia njia hii, wale 
wanaotengeneza mifumo 
wanapata nafasi ya kujua zile 
njia zinazohatarisha mfumo 
na kuuweka katika hatari,” 
amesema.

“Kumekuwa na changamoto 
kubwa bado kuna watumishi 
wa umma wanaendelea 
kutumia mitandao 
binafsi kurusha taarifa 
rasmi za Serikali, nataka 
kuwahakikishieni watumishi 
wenzangu wa umma 
tunachokifanya ni jambo la 
hatari sana.  Serikali kupitia 
e-GA imetengeneza mfumo 
rasmi wa mawasiliano 
ambayo inaturuhusu sisi 
watumishi wa umma kutuma 
taarifa na kubadilishana 
taarifa katika mfumo ulio 
salama sana,” amesema

 “e-GA na washiriki mnayo 
kazi ya kuendelea kuelimisha 
umma hasa watumishi wa 
umma na Serikali juu ya jinsi 
ambavyo mifumo ya kidigitali 
imesaidia kwa namna moja 
au nyingine kutatua kero 
mbalimbali katika jamii yetu, 
tena kwa kutumia muda 
mfupi sana.”

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora Mhe. Ridhiwani Kikwete(Mb) 
akizungumza wakati wa kufunga kikao kazi cha 6 cha Serikali Mtandao Jijini Arusha.

Na. Catherine Peter | Afisa Habari Mwandamizi
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Habari

Naye, Mwenyekiti wa Kamati ya 
Kudumu ya Bunge, Utawala, Katiba 
na Sheria, Dkt. Damas Ndumbaro 
amesema “Kwa dunia ya leo hatuwezi 
kusonga mbele bila Serikali Mtandao. 
Suala la TEHAMA limechukua nafasi 
yake katika maisha na kwa Tanzania 
tumepata mafanikio kuliko nchi nyingi 
za Afrika na yanatokana na kazi nzuri 
iliyofanywa na Serikali inayoongozwa 
na Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan.”

Amesema Bunge na Kamati hiyo 
inatambua mafanikio hayo ya kupeleka 
huduma kwa umma na wananchi 
wamerahisishiwa kufanya malipo kwa 
‘Control Number’ na kwamba hiyo ni 
kazi iliyofanywa na e-GA, sambamba 
na kuunganisha mifumo mbalimbali 
Serikalini.

“Sisi Bunge tupo tayari 
kushirikiana na Wizara 
kuhakikisha kwamba 
changamoto zinazojitokeza 
kwenye Mifumo zinapatiwa 
ufumbuzi, hasa zile zinazogusa 
Sera, Sheria pamoja na bajeti. 
Bunge pia ni mnufaika wa 
Serikali Mtandao, tangu Bunge 
la 12 hakuna makaratasi kwenye 
meza za Wabunge, kazi hii 
nzuri imefanywa na e-GA kwa 
kushirikiana na Bunge. Jambo 
hili zuri liende kwa taasisi zote 
za Serikali ili tuokoe muda, 
fedha na mwananchi apate 

huduma popote alipo,”
 amesema.

Awali, Mkurugenzi Mkuu wa e-GA, 
Mhandisi Benedict Ndomba, alisema 
kikao kazi hicho kimetumika kama 
jukwaa muhimu la kutafakari na 
kujadili Dira ya Maendeleo ya Taifa 
ya  2050 katika eneo la Serikali 
Mandao inayolenga kuijenga Serikali 
itakayokuwa ya kidigitali na inayotumia 
mifumo jumuishi na salama.

“Lengo ni kuhakikisha serikali Mtandao 
inakuwa nyenzo wezeshi katika 
kukuza uchumi wa kidigitali, nguzo 
ya uwajibikaji na mapambano dhidi 
ya rushwa, kichocheo cha ubunifu 
na matumizi ya teknolojia za kisasa, 

Mkurugenzi Mkuu wa e-GA Mhandisi Benedict Ndomba akitoa neno 
la ukaribisho wakati wa kikao kazi cha 6 cha Serikali Mtandao

Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu ya Bunge, Utawala, Katiba na 
Sheria, Dkt. Damas Ndumbaro akizungumza wakati wa kikao kazi 

cha 6 cha Serikali Mtandao

na msingi katika utoaji wa huduma bora jumuishi na 
zinazopatikana wakati wote, kukuza vipaji na kutengeneza 
ajira kwa vijana wabunifu katika eneo la Serikali Mtandao,” 
amesema.

Amebainisha kuwa, Mamlaka ya Serikali Mtandao 
itaendelea kushirikiana kwa karibu na wadau wote wa 
Serikali Mtandao kuhakikisha kuwa, Dira ya Maendeleo ya 
Taifa 2050 inatafsiriwa katika mipango ya utekelezaji wa 
miradi ya TEHAMA Serikalini ili kuleta tija kwa maendeleo 
ya taifa.
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Katibu Mkuu Kiongozi, Balozi 
Dkt. Moses Kusiluka, ametaja 

maeneo 10 ya kuzingatia ili 
kuimarisha utekelezaji wa 
jitihada za Serikali Mtandao 
zitakazo boresha zaidi utendaji 
kazi katika taasisi za umma 
na utoaji wa huduma kwa 
wananchi.

Dkt Kusiluka amesema hayo 
wakati akifungua Kikao Kazi 
cha Sita cha Serikali Mtandao 
Februari 17, 2026 kilichoandaliwa 
na Mamlaka ya Serikali Mtandao 
(e-GA) jijini Arusha.

Dkt. Kusiluka amesema, 
mafanikio ya utekelezaji wa 
Dira ya Maendeleo 2050 
yanategemea kwa kiasi kikubwa 
uwekezaji na usimamizi 
madhubuti wa TEHAMA.

Maeneo ya Kuzingatia
Alitaja maeneo hayo kuwa ni 
Matumizi salama, jumuishi 
na yenye tija ya TEHAMA; 
Kuzingatia Sheria ya Serikali 
Mtandao ya Mwaka 2019; 
Kuendeleza ubunifu wa ndani; 
Kuwekeza katika mafunzo 
endelevu kwa watumishi; 

Kudhibiti matishio ya usalama 
mtandaoni; Kubiasharisha 
bunifu za kiteknolojia; 
Kuimarisha usimamizi wa 
miradi ya TEHAMA Serikalini; 
Mifumo ya TEHAMA ya Serikali 
kusomana; Kulinda taarifa 
binafsi na rasilimali za taifa 
pamoja na Kushirikiana na 
taasisi za elimu ya juu katika 
tafiti na ubunifu.

Alisisitiza kuwa, wataalamu 
wa TEHAMA wanapaswa 
kuhakikisha  mifumo 
wanayobuni na kuisimamia 
inalinda maslahi ya taifa 
na usalama wa nchi. Aidha, 
amesema Serikali ya Awamu 
ya Sita chini ya Rais Dkt. Samia 
Suluhu Hassan imeweka 
TEHAMA kuwa kipaumbele 
cha kitaifa.

“Serikali ya Awamu ya Sita 
chini ya Rais wetu, Dkt. 
Samia Suluhu Hassan inaipa 
umuhimu teknolojia. Rais 
anaishi kwenye TEHAMA na 
anatumia TEHAMA, kwa hiyo 
TEHAMA ni kipaumbele cha 
Serikali,” alisema.

Dkt. Kusiluka aliipongeza Bodi 
na uongozi wa e-GA kwa hatua 

kubwa iliyofikiwa katika 
kurahisisha upatikanaji wa 
huduma kwa wananchi 
kupitia mifumo ya kidigitali.

Alisema,Tanzania ni 
miongoni mwa nchi 
zilizopiga hatua kubwa 
duniani katika matumizi ya 
TEHAMA kwenye utekelezaji 
wa shughuli za Serikali, 
huku akibainisha kuwa 
mifumo mingi inayotumika 
Serikalini imebuniwa na 
watumishi wa umma 
wenyewe.

“Mwanzo watumishi 
wetu hawakuaminika, 
lakini wachache 
walisimama kidete 
k u d h i h i r i s h a 
kwamba tunaweza. 
Ya n a y o w e z e k a n a 
huko kwa wenzetu 
kwa nini kwetu 
y a s i w e z e k a n e ? ” 

alisema.

Aliongeza kuwa, wataalamu 
wa TEHAMA wa Tanzania 
wana uwezo wa kushindana 

Dkt.Kusiluka 
ataja Maeneo 10 Kuimarisha Serikali 
Mtandao

Habari

Na. Queenter Mawinda | Afisa Habari Mwandamizi
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kimataifa na baadhi yao 
wamefanya vizuri katika 
taasisi kubwa duniani pamoja 
na mashindano ya kimataifa 
wakiwa vyuoni.

Akizungumzia changamoto za 
usalama mtandaoni, alionya 
juu ya matumizi mabaya ya 
teknolojia ikiwemo uhalifu wa 
kimtandao na upotoshaji wa 
taarifa, na kuhimiza usimamizi 
makini wa teknolojia 
zinazochipukia, kama Akili 
Unde (AI).

“Nitoe wito kwenu 
kuhakikisha mnatumia 
au kusimamia 
teknolojia hii ili ituletee 
maendeleo badala ya 
uhalifu au uharibifu… ni 
muhimu kulinda mila, 
desturi na mshikamano 

wa Taifa,” 
alisema.

Alizitaka Taasisi za Umma 
kuhakikisha mifumo yao 
inasomana ili kuepuka urudufu 
na upotevu wa rasilimali, 
akibainisha kuwa jitihada za 

e-GA zimepunguza kwa kiasi 
kikubwa changamoto hiyo na 
kuwezesha ubadilishanaji wa 
taarifa Serikalini kupitia mifumo 
ya TEHAMA.

Kadhalika, amezikumbusha 
taasisi kuzingatia kikamilifu 
Sheria ya Serikali Mtandao ya 
Mwaka 2019 pamoja na Kanuni 
na Miongozo yake, na kuonya 
dhidi ya mikataba isiyoendana 
na kukidhi mabadiliko ya 
teknolojia.

Amesisitiza umuhimu wa 
watumishi kupata mafunzo ya 
mara kwa mara ili kuendana 
na kasi ya mabadiliko ya 
kiteknolojia, ili kuwa mifumo ya 
TEHAMA iliyothabiti inayojibu 
matatizo yaliyopo, pamoja na 
kuepuka hoja za Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali (CAG) zinazotokana 
na udhaifu katika mifumo 
inayotumika.

“Kikao kazi hiki kinapaswa 
kuwa jukwaa la majadiliano 
ya wazi, kubadilishana 
uzoefu na kuweka maazimio 
yanayotekelezeka, ili kufikia 
lengo la Dira ya Maendeleo 

2050 la kuhakikisha zaidi ya 
asilimia 80 ya huduma za 
Serikali zinapatikana kidigitali 
kwa usalama, uwazi na 
gharama nafuu,”amesema.

Naye, Naibu Katibu Mkuu, 
Ofisi ya Rais, Menejimenti 
ya Utumishi wa Umma na 
Utawala Bora,  Bw. Xavier 
Daudi, amesema kwa kuwa 
serikali Mtandao ni nyenzo 
muhimu katika kuboresha 
utoaji wa huduma kwa umma, 
Serikali itaendelea kuimarisha 
Mamlaka ya Serikali Mtandao 
kwa kutenga rasilimali zaidi. 

Awali, Mwenyekiti wa Bodi 
ya Wakurugenzi wa e-GA, 
Dkt. Mussa Kissaka, alisema 
licha ya jukumu la kisheria la 
e-GA la Kuratibu, Kuendeleza 
na Kusimamia jitihada za 
Serikali Mtandao, mafanikio 
ya jitihada hizi yanahitaji 
mshikamano na ushirikiano 
wa karibu wa wadau wote 
na kwamba majadiliano ya 
kikao kazi hicho yatasaidia 
kuboresha huduma za 
Serikali Mtandao.

Mhe. Balozi Dkt. Mosses Kusiluka akihutubia washiriki wa kikao kazi cha 6 cha Serikali Mtandao wakati wa ufunguzi 
wa kikao kazi hicho.

Habari
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e-GA Yaanika 
Mikakati Kutekeleza 
Dira  2050, Yajivunia 

Mafanikio 

e-GA Yaanika 
Mikakati Kutekeleza 
Dira  2050, Yajivunia 

Mafanikio 

Habari

Mhandisi Benedict Ndomba
Mkurugenzi Mkuu e-GA
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Mamlaka ya Serikali Mtandao 
(e-GA) imeanika mikakati 

yake ya kutekeleza malengo ya 
Dira ya Maendeleo ya Taifa 2050, 
yanayolenga asilimia 80 ya 
huduma za Serikali zipatikane 
kupitia mifumo ya kidigitali iliyo 
salama na jumuishi.

Miongoni mwa mikakati hiyo 
ni kuimarisha usimamizi wa 
mtandao wa mawasiliano ya 
Serikali pamoja na mifumo ya 
TEHAMA, ili kupunguza urudufu 
wa mifumo na kuongeza ufanisi 
katika utoaji wa huduma za 
umma.

Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka 
hiyo, Mhandisi Benedict 
Ndomba ameyasema hayo 
Februari 17, 2026 katika Kikao 
Kazi cha Sita cha Serikali 
Mtandao kilichofanyika 
Februari 17, 2026 jijini Arusha.

Kauli mbiu ya Kikao kazi hicho 
kilichohudhuriwa na wadau 
zaidi ya 1400  ni ‘’Kuboresha 
utendaji kazi wa Serikali kwa 
Kuimarisha Utoaji wa Huduma 
za Umma Kupitia Mifumo 
Salama na Jumuishi ya Serikali 
Mtandao”.

Mhandisi Ndomba amesema, 
hatua hizo zinawezesha Serikali 
kurahisisha ubadilishanaji wa 
taarifa kati ya taasisi mbalimbali 
za umma, jambo linaloongeza 
kasi ya utoaji huduma na 
kupunguza gharama za 
uendeshaji wa mifumo ya 
TEHAMA Serikalini.

Ameeleza kuwa, utekelezaji wa 
mikakati hiyo unaendana pia 
na Ilani ya Uchaguzi ya Chama 
Cha Mapinduzi (CCM) ya Mwaka 
2025, inayolenga kuhakikisha 
zaidi ya asilimia 50 ya huduma 
za Serikali zinapatikana 
kidigitali ifikapo mwaka 2030.

Kwa upande wa mafanikio 
ya kimataifa, amesema 

utekelezaji wa jitihada za 
Serikali Mtandao umeiwezesha 
Tanzania kutambulika katika 
majukwaa mbalimbali, ikiwemo 
kupata tuzo za ubunifu katika 
huduma za umma kutoka 
Umoja wa Mataifa Mwaka 2024 
na 2025 kupata tuzo ya ‘World 
Summit on the Information 
Society - WSIS’kupitia mfumo 
wa e-Mrejesho toleo  la pili, 
uliosaidia kuimarisha ushiriki wa 
wananchi katika utoaji wa maoni 
na maboresho ya huduma za 
Serikali.

Aidha, amesema Ripoti ya 
mwaka 2025 ya Benki ya Dunia 
kuhusu ukomavu wa matumizi 
ya teknolojia jumuishi katika 
utoaji wa huduma za Serikali, 
imeiorodhesha Tanzania katika 
kundi A la nchi zenye ukomavu 
wa juu wa matumizi ya TEHAMA, 
hatua inayoonesha mafanikio ya 
mageuzi ya kidigitali Serikalini.

“Mwaka 2022 Tanzania pia 
ilitajwa kuwa miongoni mwa 
nchi zinazofanya vizuri zaidi 
katika eneo hilo na kushika nafasi 
ya pili barani Afrika. Nimshukuru 
Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan, 
kwa jitihada zake za kuwezesha 
sekta ya TEHAMA na mageuzi 
ya kidigitali, sambamba na 
kuiwezesha Mamlaka kutekeleza 
majukumu yake,” amesema.

“Kauli mbiu ya mwaka 
huu inaakisi dhamira ya 
Serikali ya kutumia mifumo 
ya kidigitali iliyo salama 
na jumuishi ili kuongeza 
tija, ufanisi na uwajibikaji 
katika utendaji kazi pamoja 
na kuboresha utoaji wa 

huduma kwa wananchi.” 
Mhandisi Benedict Ndimba

Mkurugenzi Mkuu e-GA.

Hata hivyo, ametaja changamoto 
zinazokabili utekelezaji wa 
jitihada za Serikali Mtandao 
kuwa ni pamoja na upungufu 

wa wataalam wabobezi 
wa TEHAMA, mabadiliko 
ya haraka ya teknolojia 
yanayohitaji mafunzo 
ya mara kwa mara, kwa 
watumishi, pamoja na 
umuhimu wa taasisi 
kuimarisha usimamizi 
wa miradi ya TEHAMA 
ili kufikia malengo 
yaliyokusudiwa.

Mhandisi Ndomba 
amesema jumla 
ya wadhamini 50, 
wamedhamini kikao kazi 
hicho, ambapo kati yao 13 
ndio wadhamini wakuu, 
ambao ni Taasisi ya 
Moyo ya Jakata Kikwete 
(JKCI), Kampuni ya Yas, 
SOFTNET, SOPHOS, 
Tume ya Maendeleo 
ya Ushirika (TCDC), 
Wizara ya Mawasiliano 
na Teknolojia, Mamlaka 
ya Udhibiti wa Ununuzi 
wa Umma (PPRA), 
Shirika la Mendeleo ya 
Petroli Tanzania (TPDC), 
Hifadhi za Taifa Tanzania 
(TANAPA), Shirika la 
Mawasiliano Tanzania 
(TTCL), Bodi ya Sukari, 
Kampuni ya Simu za
Mkononi VODACOM na 
Benki ya NMB. 

Habari

Na. Benchine Bago | Afisa Habari
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Wadau Waipongeza 
e-GA Kuleta Mageuzi 
ya Kidigitali Serikalini

Wadau Waipongeza 
e-GA Kuleta Mageuzi 
ya Kidigitali Serikalini

Dkt. Benson O. Ndiege
Mtendaji Mkuu wa Tume ya Maendeleo 
ya Ushirika Tanzania
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Wadau wameipongeza 
Mamlaka ya Serikali Mtandao 

(e-GA) kwa kuendelea kuimarisha 
mifumo ya TEHAMA Serikalini na 
kuongeza ufanisi wa utoaji huduma 
kwa wananchi.

Wakizungumza katika kikao kazi 
cha sita cha Serikali Mtandao 
kilichofanyika jijini Arusha, wadau 
hao wamesema juhudi za e-GA 
zimekuwa chachu ya kuharakisha 
mageuzi ya kidigitali Serikalini na 
kuweka msingi imara wa utekelezaji 
wa Dira ya Maendeleo ya Taifa 2050 
kupitia huduma jumuishi, salama 
na zinazowafikia wananchi popote 
walipo.

Mkuu wa Miradi ya Kimkakati 
kampuni ya Mawasiliano ya 
YAS, William Mpinga, amesema 
kampuni hiyo inaunga mkono 
jitihada za Serikali katika kujenga 
Serikali ya kidijitali, kwa kuimarisha 
mawasiliano na huduma za fedha 
kidigitali.

Amesema, dhamira ya Yas ni kuwa 
mshirika sahihi wa Serikali katika 
kuhakikisha wananchi wanapata 
huduma rahisi na jumuishi, 
akibainisha kuwa kampuni hiyo 
imewekeza zaidi ya shilingi trilioni 
moja kuboresha miundombinu ya 
mitandao mijini na vijijini.

“Yas itaendelea kuwa mshirika 
madhubuti wa Serikali katika 
kujenga taifa lenye mifumo 
imara na huduma jumuishi kwa 
kushirikiana na e-GA na taasisi 

nyingine”.
Mr William Mpinga

Mkuu wa Miradi ya Kimkakati 
kampuni ya Mawasiliano ya YAS

Ameongeza kuwa Yas kwa sasa 
inaendesha mtandao mkubwa wa 
5G nchini unaofikia zaidi ya asilimia 
95 ya wananchi na kuhudumia 

Kampuni ya 
Yas

TCDC

Kampuni 
ya SoftNet 

SOPHOS

zaidi ya wateja milioni 29. 
Kupitia ushirikiano na Mfuko wa 
Mawasiliano kwa Wote (UCSAF), 
kampuni hiyo inaendelea 
kupanua huduma ili kuhakikisha 
Watanzania wote wananufaika 
na fursa za kidigitali.

Kwa upande wake, Mkurugenzi 
Mkuu wa SoftNet, Nuru 
Yakubu Othman amesema 
kikao kazi hicho kimekuwa 
jukwaa muhimu la kukutana 
na wadau wa TEHAMA, huku 
akibainisha kuwa kampuni hiyo 
imeshiriki mikutano yote tangu 
ilipoanzishwa.

Amesema, SoftNet imeendelea 
kushirikiana na taasisi 
mbalimbali kutekeleza miradi ya 
kidigitali na sasa inatoa huduma 
nchi nzima, ikijikita katika 
miundombinu ya kidigitali, 
usalama mtandaoni, utawala 
wa mifumo pamoja na huduma 
zinazohusisha Akili Unde (AI).

Aidha, ameeleza kuwa kampuni 
hiyo inaendelea kuimarisha 
kitengo cha mafunzo ili 
kuwajengea uwezo wananchi 
na watumishi wa umma katika 
matumizi sahihi ya mifumo ya 
kidigitali.

Naye, Mwakilishi wa kampuni 
ya SOPHOS, Rajkumar Popat 
ameeleza kuwa Tanzania inapiga 
hatua kubwa katika mageuzi ya 
kidigitali, jambo linaloongeza 
umuhimu wa kuimarisha 
usalama wa mtandao.

Amesema kadri huduma za 
Serikali zinavyozidi kuhamia 
mtandaoni, ndivyo haja ya 
kujifunza na kujikinga dhidi ya 
matishio ya usalama mtandaoni 

inavyoongezeka, akisisitiza 
kuwa usalama wa mtandao 
ni muhimu katika kulinda 
wananchi, taswira ya nchi 
na uchumi wa taifa.

Ameahidi kuendelea 
kushirikiana na Serikali 
na e-GA katika safari ya 
kulifanya taifa kuwa salama 
kidigitali.

Mrajisi wa Vyama vya 
Ushirika na Mtendaji Mkuu 
wa Tume ya Maendeleo 
ya Ushirika, Dkt. Benson 
Ndiege, amesema 
kwenda kidigitali ni hatua 
muhimu katika kuimarisha 
maendeleo ya ushirika 
nchini.

Amesema mifumo ya 
kidigitali imewezesha 
upatikanaji wa takwimu 
sahihi na kusaidia kudhibiti 
changamoto za ubadhirifu 
na upotevu wa mali 
zilizowahi kujitokeza katika 
vyama vya ushirika

wa kushirikiana na 
e-GA, tume hiyo 
imeanzisha Mfumo wa 
Usimamizi wa Vyama 
vya Ushirika (MUVU), 
ambapo hadi sasa vyama 
6,466 vimesajiliwa na 
vinatumia mfumo huo 
katika shughuli zao za 

kila siku

Dkt. Ndiege amewahimiza 
wadau wa TEHAMA 
kuendelea kushirikiana na 
vyama vya ushirika kwa 
kutoa mifumo, vifaa na 
ushauri wa kitaalamu ili 
kuongeza ufanisi na tija 
katika sekta hiyo muhimu 
ya uchumi.

Na. Mussa Enock | Afisa Habari



Kikao kazi cha 6 cha Serikali Mtandao10

Habari

Katika hatua inayotajwa 
kama mapinduzi ya 
kihistoria kwenye utoaji 
wa haki, Mahakama ya 
Tanzania imeanza kutumia 
Akili Unde (AI) katika 
uandishi wa hukumu, hatua 
inayorahisisha, kuharakisha 
na kuongeza uwazi wa 
mashauri huku ikiimarisha 
imani ya wananchi kwa 

mhimili huo wa dola.

Akizungumza katika Kikao Kazi 
cha sita cha Serikali Mtandao 

kilichofanyika jijini Arusha 
Februari 17 hadi 19, 2026, Mtendaji 
Mkuu wa Mahakama, Prof. 
Elisante Ole Gabriel, amesema 
hukumu sasa zinaandikwa kwa 
kutumia teknolojia za kisasa.

“Kwa sasa hukumu zinaendeshwa 
kwa takwimu (data-driven). 
Tulitambua kuwa tunahitaji 
nguvu ya AI na matokeo yake 
yamekuwa ya kushangaza,” 
amesema Profesa Gabriel wakati 
akiwasilisha mada yake mbele 
ya Viongozi wa Taasisi za Umma, 
wataalamu wa TEHAMA na 
wadau kutoka ndani na nje ya 

nchi.

Ameeleza kuwa, Mwaka 2024 
Mahakama ilianza majaribio 
ya Mfumo wa Kunukuu na 
Kutafsiri kwa njia ya sauti 
(Transcription and Translation 
Software - TTS), ambao tayari 
umejaribiwa katika kanda 11 
za Mahakama nchini.

Kwa mujibu wake, mfumo 
huo umebadili kwa 
kiasi kikubwa namna 
hukumu zinavyoandikwa 
na kupunguza muda 
unaotumika.

“Zamani Jaji alikuwa 
anatumia muda mrefu 
kuandika hukumu yenye 
kurasa 200. Sasa Jaji 
anazungumza na mfumo 
unaandika moja kwa moja 
kwa Kiswahili au Kiingereza. 
Hii imeongeza ufanisi na pia 
inalinda afya na ustawi wa 
Majaji,” amefafanua.

Profesa Gabriel amesema, 
lengo kuu la matumizi ya AI 
na TEHAMA ni kuhakikisha 
upatikanaji wa haki kwa 

wakati, kuongeza ufanisi katika 
uendeshaji wa mashauri na 
kuimarisha uwazi katika utoaji 
wa huduma za Mahakama.

Amebainisha kuwa, mageuzi 
hayo tayari yameanza kuzaa 
matunda kwa kuongeza imani 
ya wananchi kwa Mahakama.
“Mwaka 2019 kiwango cha 
imani ya umma kwa Mahakama 
kilikuwa asilimia 70, lakini kufikia 
Mwaka 2023 kimeongezeka hadi 
asilimia 88,” amesema.

Mbali na uandishi wa hukumu, 
Mahakama imeimarisha pia 
ushirikiano wa kubadilishana 
taarifa na taasisi muhimu za 
umma zikiwemo Mamlaka 
ya Mapato Tanzania (TRA) na 
Wakala wa Usajili wa Leseni 
(BRELA), hatua inayorahisisha 
uratibu na utoaji wa huduma.

Akitolea mfano wa upana wa 
huduma za Mahakama nchini, 
alisema  kwa kuwa Tanzania ina 
zaidi ya kata 3,956, matumizi 
ya teknolojia yanaisaidia 
Mahakama kuwafikia wananchi 
kwa ufanisi zaidi katika maeneo 
yote ya nchi bila kujali umbali wa 

Mapinduzi ya Kidigitali 
Mahakamani: Hukumu sasa 

Zaandikwa kwa Akili Unde

Na. Catherine Peter | Afisa Habari Mwandamizi
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kijiografia.

Amesisitiza kuwa mafanikio 
hayo hayawezi kupatikana bila 
uongozi imara na matumizi 
sahihi ya rasilimali.

“Kuwa na fedha ni jambo 
moja, kuzitumia kwa 
ufanisi ni jambo lingine,” 
amesisitiza, akiwataka 
watendaji wakuu 
kuwekeza kwa nguvu 
katika wataalamu wa 
TEHAMA kama mtaji wa 
kibinadamu, si rasilimali 

watu tu.

Kwa mujibu wa takwimu 
alizowasilisha, Mahakama 
kwa sasa inatekeleza zaidi ya 
programu 17, ambapo takribani 
asilimia 90 zinahusu maendeleo 
ya TEHAMA na rasilimali watu.

Miongoni mwa mageuzi 
makubwa yanayoendelea 
ni utekelezaji wa Mfumo wa 
Kielektroniki wa Usimamizi 

wa Mashauri (Electronic 
Case Management System) 
unaolenga kuondoa matumizi 
ya mafaili ya karatasi na kuweka 
mfumo wa kidigitali.

“Sasa mwananchi 
anaweza kufungua kesi 
akiwa popote alipo, 
kufuatilia ni hakimu gani 
anashughulikia shauri 
lake na kunufaika na 

uwazi zaidi,” amesema.

Aidha, amebainisha kuwa 
TEHAMA imeongeza urahisi kwa 
mashahidi kutoa ushahidi kwa 
njia ya mtandao bila kulazimika 
kusafiri umbali mrefu.

“Nani angeamini kuwa mtu 
aliyeko Canada anaweza kutoa 
ushahidi bila kuja Tanzania?” 
amehoji na kusisitiza kuwa 
mageuzi ya kidigitali ndani ya 
Mahakama lazima yaongozwe 
na uongozi thabiti ili kuhakikisha 
mabadiliko hayo yanakuwa 
endelevu na yenye tija kwa kizazi 

cha sasa na kijacho.

Kikao kazi hicho kimekutanisha 
viongozi wakuu wa taasisi 
mbalimbali za umma, 
wataalamu wa TEHAMA na 
wadau wa maendeleo kutoka 
nchi tofauti, ambapo mada 
mbalimbali ziliwasilishwa 
zikionesha namna Tanzania 
inavyoendelea kuwekeza 
katika teknolojia ili kuongeza 
uwazi, uwajibikaji na ufanisi 
katika utumishi wa umma.

Katibu Tume ya Utumishi wa Mahakama Profesa Elisante Ole Gabriel akielezea jinsi Mahakama inavyotumia TEHAMA 
na teknolojia ya Akili Unde katika kuendesha shughuli za mahakama.
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e-GA Yatoa Tuzo kwa Taasisi Kinara 
Serikali Mtandao

Mamlaka ya Serikali 
Mtandao (e-GA) imetoa 

tuzo kwa taasisi za umma 
zilizofanya vizuri katika 
maeneo mbalimbali ya 
utekelezaji wa Sheria ya 
Serikali Mtandao.

Maeneo hayo ni Taasisi 
zilizofanya vizuri katika 
uzingatiaji wa sheria ya 
Serikali Mtandao, Viwango 
na Miongozo, Taasisi kinara 
katika kuunganisha na 
kubadilishana taarifa kupitia 
Mfumo wa Kubadilishana 
Taarifa Serikalini (GoVESB) 
na Taasisi hodari kwenye 
matumizi ya TEHAMA katika 
kuwashirikisha wananchi.

Akikabidhi tuzo hizo katika 
kikao kazi cha sita cha Serikali 
Mtandao Februari 19, 2026 
jijini Arusha, Waziri wa Nchi, 

Ofisi ya Rais, Menejimenti ya 
Utumishi wa Umma na Utawala 
Bora, Mhe. Ridhiwani Kikwete 
(Mb), amesema tuzo hizo zisiwe 
heshima kwa washindi hao bali 
pia iwe chachu ya uwajibikaji na 
uzingatiaji wa misingi ya Sheria ya 
serikali Mtandao katika taasisi za 
umma.

“Tuzo hizi zinalenga kukuza 
utamaduni wa uzingatiaji 
wa Sheria, Kanuni na 
Viwango vya Serikali 
Mtandao, kuhamasisha 
ubunifu na matumizi bora 
ya rasilimali za umma na 
kupunguza urudufu wa 
miradi ya TEHAMA Serikalini 
na kuhakikisha mifumo 
ya TEHAMA inachangia 
kikamilifu katika utoaji wa 
huduma kwa wananchi 

wetu,” 

Kwa mujibu wa Mkurugenzi 
Mkuu wa e-GA, Mhandisi 
Benedict Ndomba, Mamlaka 
imeandaa tuzo kwa taasisi 
zilizofanya vizuri katika 
uzingatiaji wa Sheria, Kanuni, 
Viwango na Miongozo ya 
Serikali Mtandao, katika 
ujenzi, uendelezaji, uendeshaji 
na usimamizi wa miradi ya 
TEHAMA Serikalini.

Amesema, Tuzo zinalenga 
kutambua na kuthamini jitihada 
za taasisi za umma zilizotekeleza 
miradi ya TEHAMA kwa weledi, 
uwajibikaji na kwa kuzingatia 
misingi ya Serikali Mtandao ili 
kuwa mfano na kutoa hamasa 
kwa taasisi nyingine.

“Umuhimu wa tuzo hizi ni 
pamoja na kukuza utamaduni 
wa uzingatiaji wa Sheria, 
Viwango na Miongozo ya Serikali 
Mtandao, kuhamasisha ubunifu 

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora Mhe. Ridhiwani Kikwete (Mb) 
pamoja na Mkurugenzi Mkuu wa e-GA Mhandisi. Benect Ndomba wakitazama video ya kutangaza washindi wa tuzo 

mbalimbali wakati wa kikao kazi cha 6 cha Serikali Mtandao.

Na. Benchine Bago| Afisa Habari
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na ubora katika utekelezaji wa 
miradi ya TEHAMA, kuhamasisha 
taasisi nyingine kuzingatia 
kikamilifu sheria, kanuni, taratibu, 
miongozo iliyowekwa na pia 
kuhakikisha mifumo ya TEHAMA 
inakuwa salama, endelevu, 
jumuishi na inayotoa thamani 
halisi kwa taifa,” amesema.

Katika kundi la kwanza la taasisi 
zilizofanya vizuri katika uzingatiaji 
wa Sheria ya Serikali Mtandao, 
Viwango na miongozo, kipengele 
cha kwanza taasisi katika ngazi 
ya nne ya ukomavu wa TEHAMA 
Serikalini, mshindi wa kwanza ni 
Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii 
(NSSF), mshindi wa pili ni Chuo 
Kishiriki cha Elimu Dar Es Salaam 
(DUCE) na Mfuko wa Fidia kwa 
Wafanyakazi (WCF) ni mshindi 
wa tatu. Pia kipengele cha pili ni 
taasisi zilizopo katika ngazi ya tatu 
ya ukomavu wa TEHAMA Serikalini 
Halmashauri ya Wilaya ya Geita 
imekuwa kinara kwa kuwa mshindi 
wa kwanza, Halmashauri ya Wilaya 
ya Rungwe ikishika nafasi ya pili na 
nafasi ya tatu ni Halmashauri ya 
Wilaya ya Kyela.

Katika kundi la pili la taasisi 
kinara katika kuunganisha na 
kubadilishana taarifa kupitia 
Mfumo wa kubadilishana taarifa 
Serikalini (GoVESB) kipengele 
cha kwanza cha mtoaji bora wa 
data kupitia mfumo huo, mshindi 
ni Ofisi ya Waziri Mkuu, Tawala 
za Mikoa na Serikali za Mitaa 
(TAMISEMI), huku kipengele cha 
pili, Mtumiaji bora wa data kupitia 
mfumo huo mshindi ni Bodi ya 
Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya 
juu (HESLB).

Aidha, katika kundi hilo kinara wa 
uwezeshaji mifumo kubadilishana 
taarifa kupitia GoVESB, Mshindi ni 
Ofisi ya Taifa ya Takwimu (NBS).

Katika kundi la tatu kwa taasisi 
hodari kwenye Matumizi ya 
TEHAMA katika kuwashirikisha 
wananchi mshindi wa kwanza 
ni Mamlaka ya Majisafi na Usafi 

wa Mazingira Mjini Dodoma 
(DUWASA), Mamlaka ya 
Mawasiliano Tanzania (TCRA) 
nafasi ya pili na Mamlaka ya 
Majisafi na Usafi wa mazingira 
Mjini Mwanza (MWAUWASA) 
kushika nafasi ya tatu.

Akizungumza baada ya 
kupokea tuzo, Mkurugenzi 
wa DUWASA, Mhandisi Aron 
Joseph, amesema ni mara 
ya pili kushinda tuzo hiyo 
huku akitaja siri ya mafanikio 
hayo kuwa ni namna 
wanavyoshirikisha wananchi 
kwa kutumia mifumo 
ambayo imetengenezwa 
na e-GA ikiwamo mfumo 
wa e-mrejesho ambao 
wamekuwa wakipokea taarifa 
na maoni ya wananchi.

“Kilichotufanya tuwe 
kinara wa kundi hili ni 
muda  tunaotumia kujibu 
wananchi waliotoa 
maoni au taarifa kupitia 
e-mrejesho, tunapokea 
taarifa na tunajibu kwa 
wakati tumejiwekea 
kujibu ndani ya saa 24 na 
kama ni suala linalohitaji 
muda mrefu ili kutoa 
majibu tumejiwekea 

muda pia,” 

Naye, Mkuu wa Idara ya 
Rasilimali watu Halmashauri 
ya Wilaya ya Geita, Khashim 
Lugome, amesema ni mara ya 
pili kushinda na akatoa wito 
kwa taasisi zingine kuendelea 
kuweka jitihada ili kupata 
ushindi wa aina hiyo.

Afisa TEHAMA kutoka 
HESLB, Moses Mwangene, 
amesema ushindi wa Bodi hiyo 
unatokana na ufanisi na namna 
wanavyoboresha mifumo na 
kuwezesha ubadilishanaji wa 
taarifa kati ya taasisi na taasisi.
“Hii inatokana na uimara na 
usalama wa mifumo ya e-GA 
kutovujisha taarifa,” amesema.
 Meneja wa Mifumo kutoka 
NSSF, Mihayo Mathayo, 
amesema tuzo hiyo inaonesha 
walivyofanya kazi kwa bidii na 
kujisahihisha maeneo ambayo 
walikuwa hawafanyi vizuri na 
kwasasa wanafanya vizuri kwa 
kuzingatia sheria, viwango na 
miongozo.

Mkurugenzi wa TEHAMA, Ofisi 
ya Waziri Mkuu, TAMISEMI, 
Erick Kitali, amesema mifumo 
mingi ya ofisi hiyo inatumika 
na wananchi na wamekuwa 
wakizingatia sheria na 
miongozo inayotolewa ili 
kuhakikisha taarifa zinasomana.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na 
Utawala Bora Mhe. Ridhiwani Kikwete (Mb), akimkabidhi Mkurugenzi 
Mtendaji wa DUWASA Mhandisi Aron joseph Tuzo ya Ushindi wa Taasisi 

inayoongoza katika kushirikisha wananchi.
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Habari

Utekelezaji Maazimio Kikao Kazi cha 
Tano Waleta tija Serikali Mtandao

Katika hatua ya kuunganisha 
na kurahisisha huduma 

za Serikali kupitia Mfumo wa 
Orodha ya Huduma za Serikali 
(GSD), zaidi ya michakato 900 
ya utoaji huduma imeandaliwa 
na kuingizwa katika mfumo 
huo kufikia mwezi Februari, 
mwaka 2026. Wakati huo huo 
taasisi nyingine zimeendelea 
kukamilisha utekelezaji wa 
michakato ya kuorodhesha 
huduma zao.

kilichofanyika jijini Arusha 
Februari 2025, yakilenga 
kuharakisha mageuzi ya 
kidigitali katika sekta ya umma.

Akiwasilisha taarifa ya utekelezaji 
wa maazimio hayo wakati wa 
kufunga kikao hicho, Mhadhiri 
na Mtafiti kutoka Chuo Kikuu cha 
Dodoma (UDOM), Dkt. Florence 
Rashid, amesema Serikali 
imepiga hatua kubwa katika 
maeneo kadhaa yaliyokubaliwa 

na wadau, katika eneo la Serikali 
Mtandao.

Amesema, kuingizwa kwa 
huduma hizo katika mfumo wa 
GSD kunatarajiwa kuongeza 
uwazi, kurahisisha upatikanaji 
wa taarifa na kuimarisha ufanisi 
katika utoaji wa huduma za 
umma kwa njia za kidigitali.

“Kwa kuweka michakato 
hii katika mfumo mmoja, 
tunajenga msingi wa 
uwazi na uwajibikaji, huku 
tukirahisisha upatikanaji 
wa taarifa kwa wananchi,” 

amesema.

Katika kuimarisha ubora 
wa huduma, Dkt. Florence 
amesema Ofisi ya Rais – 
Menejimenti ya Utumishi 
wa Umma na Utawala 
Bora imejumuisha katika 
mpango kazi wake mapitio na 
maboresho ya Mwongozo wa 
Uboreshaji wa Michakato ya 

Kibiashara (Business Process 
Improvement- BPI).

Amesema mwongozo 
huo utasaidia kurahisisha 
na kuoanisha utoaji wa 
huduma katika Wizara, Idara 
zinazojitegemea, Wakala za 
Serikali, Sekretarieti za Mikoa, 
Mamlaka za Serikali za Mitaa, 
taasisi na mashirika ya umma.

“Mwongozo huu utakuwa 
dira ya pamoja katika 
kuboresha michakato na 
kuondoa urasimu usio wa 

lazima,” 
amesema.

Kuhusu azimio la kuwajengea 
uwezo watumishi wa umma 
katika eneo la usalama wa 
mtandao, Dkt. Florence 
amesema Mamlaka ya Serikali 
Mtandao (e-GA) imeendelea 
kutoa mafunzo ya nadharia 
na vitendo kwa wataalamu wa 
TEHAMA katika taasisi za umma.

Na. Queenter Mawinda | Afisa Habari Mwandamizi
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Habari

Kwa mujibu wa takwimu 
zilizowasilishwa, mwaka 2025 
wataalamu 135 wa TEHAMA 
kutoka taasisi 127 walipatiwa 
mafunzo ya kiufundi, huku 
taasisi 378 zikifikiwa na 
mafunzo ya kudhibiti matishio 
ya kimtandao.

Aidha, wadau walikubaliana 
kuwa taasisi za umma zitenge 
rasilimali kuelimisha juu ya 
usalama wa mtandao kwa 
watumishi wanaotumia 
mifumo ya TEHAMA angalau 
mara moja kwa mwaka, 
ili kupunguza hatari ya 
mashambulizi ya kimtandao.

Kuhusu Mfumo wa Majaribio 
ya Kujipima Mwenyewe, 
amesema e-GA imebuni 
mfumo wa Majaribio ya 
Kujipima Mwenyewe 
unaojulikana kama ‘Online 
Self-Assessment Test (OSAT)’, 

unaowezesha watumishi 
kufanya tathmini binafsi ya 
uelewa wao kuhusu masuala 
mbalimbali, ikiwemo usalama 
wa mtandao, na kupata 
mrejesho papo hapo.

Dkt. Florence amesema 
majaribio ya awali ya mfumo 
huo tayari yameanza kwa 
ushiriki wa taasisi kadhaa, 
huku maboresho yakitarajiwa 
kufanyika kabla ya uzinduzi 
rasmi, hatua inayolenga 
kuongeza uwajibikaji na 
uelewa wa watumishi kuhusu 
matumizi salama ya mifumo ya 
kidigitali.

Kwa upande wa changamoto 
ya upatikanaji mdogo wa 
mifumo ya kidigitali vijijini, 
amesema Serikali kupitia Mfuko 
wa Mawasiliano kwa Wote 
(UCSAF) inaendelea kupanua 
miundombinu ya mawasiliano 

ili kuhakikisha wananchi wengi 
zaidi wanafikiwa na huduma za 
mtandao.

Amesema, kukamilika kwa minara 
758 ya mawasiliano kunatarajiwa 
kuongeza kwa kiasi kikubwa 
upatikanaji wa mtandao vijijini, 
na hivyo kupunguza pengo la 
kidigitali kati ya mijini na vijijini.

Katika hatua nyingine, wadau 
wamesisitiza umuhimu wa taasisi 
za umma kujenga uwezo wa 
kupokea na kutumia teknolojia 
zinazoibukia katika utoaji wa 
huduma.

Akizungumzia utekelezaji wake, 
Dkt. Florence amesema, e-GA 
kupitia Kituo chake cha Utafiti 
na Ubunifu wa Serikali Mtandao, 
imeanza kuunganisha teknolojia 
mpya katika mifumo mbalimbali 
ya Serikali ili kuongeza ufanisi.

Rasi wa Ndaki ya Sayansi za Kompyuta na Elimu Ang’avu kutoka chuo kikuu cha Dodoma (UDOM) Dkt.Florence 
Rashid,  akisoma utekelezaji wa maazimio ya kikao kazi cha 5 cha Serikali Mtandao.
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Matukio katika picha

Karibuni Viongozi 

Katibu Mkuu Kiongozi Mhe. Balozi Dkt. Mosses Kusiluka (kushoto) akisalimiana na Mkurugenzi Mkuu wa e-GA 
Mhandisi Benedict Ndomba (kulia) mara baada ya kuwasili katika viwanja vya AICC Arusha

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora Mhe. Ridhiwani Kikwete (Mb)  
(kushoto) akisalimiana na Mkurugenzi Mkuu wa e-GA Mhandisi Benedict Ndomba (kulia) mara baada ya kuwasili 

katika viwanja vya AICC Arusha
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Hotuba na salamu kutoka kwa viongozi

Naibu Katibu Mkuu Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora Bw. Xavier Daudi akitoa 
salamu wakati wa kikao kazi cha 6 cha Serikali Mtandao

Katibu Tawala wa Mkoa wa Arusha Dkt. Toba Nguvila akitoa salamu wakati wa kikao kazi cha 6 
cha Serikali Mtandao

Matukio katika picha
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Tuzo za Serikali Mtandao

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora Mhe. Ridhiwani Kikwete (Mb)  
(kushoto) akimkabidhi Mkurugenzi wa TEHAMA Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii (NSSF) Bw. Donald Mhaiki, tuzo 
ya mshindi wa kwanza wa Taasisi inayozingatia Sheria, Kanuni, Viwango na Miongozo ya Serikali Mtandao katika 

ukomavu waTEHAMA hatua ya 4 (Level 4 of e-Government Capability Maturity).

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora Mhe. Ridhiwani Kikwete (Mb), 
akimkabidhi Mkurugenzi Mtendaji wa DUWASA Mhandisi Aron joseph Tuzo ya mshindi wa kwanza wa Taasisi 

inayoongoza katika kushirikisha wananchi (Best Performance in Utilization of ICT in Customer Engagement )

Matukio katika picha
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Matukio katika picha

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora Mhe. Ridhiwani Kikwete (Mb)  
(kushoto) akimkabidhi Bw. Mosses Mwangene kutoka Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu (HESLB) tuzo ya 
mshindi wa Taasisi inayotumia Taarifa nyingi (Best Data Consumer) kwenye Mfumo Mkuu wa Ubadilishanaji Taarifa 

Serikalini (Government Enterprise Service Bus - GOVESB)

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora Mhe. Ridhiwani Kikwete (Mb)  
(kushoto) akimkabidhi mwakilishi wa Halmashauri ya Wilaya ya Geita Tuzo ya mshindi wa kwanza wa Taasisi 
inayozingatia Sheria, Kanuni, Viwango na Miongozo ya Serikali Mtandao katika ukomavu wa TEHAMA hatua ya 3 

(Level 3 of e-Government Capability Maturity)

Tuzo za Serikali Mtandao
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Matukio katika picha

Uwasilishaji wa mada na Majadiliano

Mtendaji Mkuu wa TEHAMA & Mshauri wa Kimataifa kutoka kampuni ya Cybergen Bw. Samvit Rawal akitoa mada 
wakati wa kikao kazi cha 6 cha Serikali Mtandao.

Bw. Benjamin Dotto
Mkurugenzi wa Miundombinu na Uendeshaji

Dkt. John M. Sausi
Mkurugenzi wa Mifumo ya Fedha na Huduma 

za TEHAMA - Wizara ya Fedha

Dkt. Angelina Misso
Mkurugenzi Msaidizi wa Uendelezaji wa Mifumo kutoka 

Wizara ya Mawasiliano na Teknolojia ya Habari
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Matukio katika picha

Uwasilishaji wa mada na Majadiliano

Meneja Usambazaji kutoka kampuni ya SOPHOS Bw. Rajkumar Popat akitoa wasilisho wakati wa kikao kazi cha 6 
cha Serikali Mtandao Jijini Arusha

Mr. Macrice Daniel Mbodo
Posta Masta Mkuu

Dkt. Fredrick Ishengoma
Mhadhiri Mwandamizi - Chuo Kikuu cha Dodoma (UDOM)
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Matukio katika picha

Uwasilishaji wa mada

Mrakibu wa Polisi Godfrey Kapinga
Afisa Mkuu – Teknolojia ya Habari na Mawasiliano akiwasilisha mada wakati 

wa kikao kazi cha 6 cha Serikali Mtandao.

Bw. Francis Sanguna
Mkurugenzi wa Huduma za Uwezeshaji - Bodi ya Utalii Tanzania 

akiwasilisha mada wakati wa kikao kazi cha 6 cha Serikali Mtandao.

Mkuu wa Kitengo cha Mifumo ya Kidijitali na Mtandao wa vitu kutoka Vodacom Tanzania Bi.Yvone John Bayona 
akiwasilisha mada wakati wa kikao kazi cha 6 cha Serikali Mtandao.
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Maonesho 

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora Mhe. Ridhiwani Kikwete (Mb)  
(kushoto) akisikiliza maelezo kutoka kwa Afisa TEHAMA wa Mamlaka ya Serikali Mtandao Bw. Francis Mhangwa 

wakati alipotembelea banda la maonesho la e-GA 

Matukio katika picha

Katibu Mkuu Kiongozi Mhe. Balozi Dkt. Mosses Kusiluka (kushoto) akisikiliza maelezo kutoka kwa Mkuu wa Kitengo 
cha Mawasiliano na uhusiano kwa Umma Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA) Bw. Rolf Kibaya wakati 

alipotembelea banda la maonesho la TCRA.
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Maonesho 

Katibu Tawala wa Mkoa wa Singida, Dkt Fatma Mganga (katikati) akisikiliza maelezo kutoka kwa Mtaalamu 
wa kampuni ya SOPHOS wakati alipotembelea banda la maonesho la SOPHOS .

Katibu Tawala Msaidizi wa  Mkoa wa Arusha Bw. Mosses Pesha. (kushoto) akisikiliza maelezo kutoka kwa Watumishi 
wa Watumishi Housing Investiment (WHI) wakati alipotembelea banda la maonesho la WHI

Matukio katika picha
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Picha za pamoja

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora Mhe. Ridhiwani Kikwete (Mb)  
(katikati) akiwa katika picha ya pamoja na wajumbe wa Bodi ya Wakurugenzi ya Mamlaka ya Serikali 

Mtandao (e-GA)

Katibu Mkuu Kiongozi Mhe. Balozi Dkt. Mosses Kusiluka (katikati) akiwa katika picha ya pamoja na kamati ya 
maandalizi ya kikao kazi cha 6 cha Serikali Mtandao.

Matukio katika picha
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Picha za pamoja

Katibu Mkuu Kiongozi Mhe. Balozi Dkt. Mosses Kusiluka (katikati) akiwa katika picha ya pamoja na Wakuu wa Taasisi 
na Mashirika ya Umma .

Katibu Mkuu Kiongozi Mhe. Balozi Dkt. Mosses Kusiluka (katikati) akiwa katika picha ya pamoja na viongozi wa Dini 
na viongozi wa Chama cha Viziwi Tanzania (CHAVITA).

Matukio katika picha
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Matukio katika picha

Wadhamini

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora Mhe. Ridhiwani Kikwete (Mb)  
(katikati) akiwa katika picha ya pamoja na wadhamini wa kikao kazi cha 6 cha Serikali Mtandao.

Katibu Mkuu Kiongozi Mhe. Balozi Dkt. Mosses Kusiluka (kushoto) akiwa katika picha ya pamoja na wadhamini wa 
kikao kazi cha 6 cha Serikali Mtandao.
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Matukio katika picha

Shukrani

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora Mhe. Ridhiwani Kikwete (Mb), 
(katikati) akipokea tuzo ya shukrani kutoka kwa Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi e-GA Dkt. Mussa Kissaka.Tuzo 
hiyo ni ishara ya kutambua jitihada za Mhe. Waziri katika kukuza Serikali Mtandao.Kushoto  ni Mkurugenzi Mkuu wa 

e-GA mhandisi Benedict Ndomba.

Katibu Mkuu Kiongozi Mhe. Balozi Dkt. Mosses Kusiluka (kushoto) akipokea tuzo ya shukrani kutoka kwa Mwenyekiti 
wa Bodi ya Wakurugenzi e-GA Dkt. Mussa Kissaka.Tuzo hiyo ni ishara ya kutambua jitihada za Mhe. Balozi katika 

kukuza Serikali Mtandao.
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